doc truyen tranh, danh ba website, sua cua cuon, sua cua cuon,
Công ty luật TNHH Đại Việt
Có con riêng khi chưa chính thức ly hôn sẽ bị xử phạt như thế nào?
Có con riêng khi chưa chính thức ly hôn sẽ bị xử phạt như thế nào?

Câu hỏi:

Chào luật sư, tôi có một câu hỏi muốn nhờ luật sư tư vấn giúp cho. Chả là, vợ chồng tôi sống với nhau không hạnh phúc. Cũng đã nhiều lần tôi nghe hàng xóm điều tiếng rằng chồng mình bồ bịch, ngoại tình với người phụ nữ khác ở bên ngoài. Gần đây, tôi còn phát hiện ra rằng, anh ta đã có một đứa con với người phụ nữ khác.

Vậy luật sư cho tôi hỏi, trong trường hợp, tôi và chồng chưa chính thức ly hôn mà anh ta đã có con với người phụ nữ khác thì như vậy có gọi là vi phạm pháp luật hay không? Và nếu có thì sẽ bị xử phạt như thế nào?

Câu trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi về cho Luật Đại Việt của chúng tôi. Với vấn đề mà hiện nay bạn đang gặp phải, Luật Đại Việt gửi tới bạncâu trả lời có liên quan đến nội dung tư vấn luật hôn nhân gia đình như sau:

Điều 5 của Luật hôn nhân và gia đình năm 2014 quy định rõ:

“Điều 5. Bảo vệ chế độ hôn nhân và gia đình

1. Quan hệ hôn nhân và gia đình được xác lập, thực hiện theo quy định của Luật này được tôn trọng và được pháp luật bảo vệ.

2. Cấm các hành vi sau đây:

a) Kết hôn giả tạo, ly hôn giả tạo;

b) Tảo hôn, cưỡng ép kết hôn, lừa dối kết hôn, cản trở kết hôn;

c) Người đang có vợ, có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người khác hoặc chưa có vợ, chưa có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người đang có chồng, có vợ;”

Như vậy, pháp luật Việt Nam nghiêm cấm người đang có vợ, có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người khác hoặc chưa có vợ, chưa có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người đang có chồng, có vợ.

Hành vi này có thể bị xử lý vi phạm hành chính hoặc hình sự tùy theo mức độ nghiêm trọng và hậu quả gây ra:

Xử phạt vi phạm hành chính:

Người vi phạm sẽ bị phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng theo quy định khoản 1 Điều 59 Nghị định 82/2020/NĐ-CP

Truy cứu trách nhiệm hình sự:

Đặc biệt, trong quy định tại điều 182 Bộ Luật hình năm 2015 có đưa ra mức phạt tù với những hành vi sau đây:

Điều 182. Tội vi phạm chế độ một vợ, một chồng

“1. Người nào đang có vợ, có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người khác hoặc người chưa có vợ, chưa có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người mà mình biết rõ là đang có chồng, có vợ thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt cảnh cáo, phạt cải tạo không giam giữ đến 01 năm hoặc phạt tù từ 03 tháng đến 01 năm:

a) Làm cho quan hệ hôn nhân của một hoặc hai bên dẫn đến ly hôn;

b) Đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này mà còn vi phạm.

…”

Với những điều luật mà chúng tôi cung cấp ở trên, hy vọng rằng đã cung cấp được cho bạn những thông tin cần thiết giải quyết vấn đề mà bạn đang gặp phải

Xem thêm các tin tức liên quan:

Vi phạm quy định 1 vợ 1 chồng sẽ bị xử lý như thế nào?

Kết hôn trái pháp luật sẽ bị xử phạt như thế nào?

-----------------------------------

CÔNG TY LUẬT TNHH ĐẠI VIỆT

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG TRẦN HẰNG

Địa chỉ: số 28 Phố Liễu Giai – Ba Đình – Hà Nội

Tel: (04) 37478888 Fax: (04) 37473966

Hotline: 0912.6666.99

Email: info@luatdaiviet.vn

Website: www.luatdaiviet.vn

 

Họ và tên
Email
Nội dung
Mã xác nhận
Web link
Đội ngũ luật sư
Luật Sư Nguyễn Thiều Dương