adv1 Hướng dẫn người nước ngoài mua nhà ở tại Việt Nam http://digihome.com.vn http://kientrucsuvietnam.vn/
Thẩm quyền chứng thực hợp đồng ủy quyền của UBND cấp xã?
Câu hỏi: Năm 1999, Ông Vũ lập giấy ủy quyền tài sản cho ông Dũng được quyền sử dụng và thế chấp căn nhà và mảnh đất của ông Vũ. Xin hỏi vào thời điểm 1999 thì cơ quan nào ký giấy ủy quyền này? UBND cấp xã có thẩm quyền ký giấy này không? Căn cứ văn bản nào?
Trả lời:

Căn cứ Điều 19 Nghị định 31/CP ngày 18/5/1996 cuả Chính phủ về tổ chức và hoạt động công chứng của Nhà nước quy định: “Uỷ ban nhân dân xã, phường, thị trấn chứng thực việc từ chối nhận di sản, chứng thực di chúc và các việc khác do pháp luật quy định”.

Theo quy định tại Điều 26 Nghị định 31/CP ngày 18/5/1996 thìCông chứng viên chứng nhận các thoả thuận về những nội dung trong hợp đồng mua bán nhà ở, hợp đồng mua bán bất động sản bán đấu giá, hợp đồng trao đổi tài sản, tặng cho bất động sản, hợp đồng thuê nhà ở, hợp đồng thuê khoán tài sản, hợp đồng gửi giữ tài sản, hợp đồng uỷ quyền”.

 

Căn cứ quy định nêu trên thì Uỷ ban Nhân dân xã, phường không có thẩm quyền chứng thực văn bản uỷ quyền. Vào thời điểm năm 1999 thẩm quyền chứng thực  giấy uỷ quyền thuộc Phòng công chứng Nhà nước thuộc Sở tư pháp.

 

Văn bản áp dụng:

- Nghị định 31/CP ngày 18/5/1996 cuả Chính phủ về tổ chức và hoạt động công chứng của Nhà nước

- Thông tư 1411/TT.CC ngày 3/10/1996 hướng dẫn thực hiện Nghị định 31/CP ngày 18/5/1996 cuả Chính phủ về tổ chức và hoạt động công chứng của Nhà nước.

 

 

 

 CÔNG TY LUẬT ĐẠI VIỆT

(Địa chỉ: Số 335 Kim Mã - Ba Đình - Hà Nội

Điện thoại: 04.3747 8888 - Email:  info@luatdaiviet.vn

Website: www.luatdaiviet.vn)

 

 

 

Họ và tên
Email
Nội dung
Mã xác nhận
Web link
Hỗ trợ trực tuyến
Công chứng
Kinh doanh-Thương mại
Luật dân sự - hình sự
Luật sư
Call me!
Hot line
0933.668.166
  • THIẾT KẾ WEBSITE & SEO HÀ NỘI
  • Việt Architect Group
  • Thám tử Bảo Hiến
  • Báo Dân Trí
Kem trị rạn da hào kỹ thuật